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Kijitabu hiki cha Usajili wa Ndoa ni dira ya kukusaidia kujua na kufahamu vyema 
namna ya kusajili na kuhalalisha ndoa yako. Kijitabu hiki kitakuarifu kuhusu 
stakabadhi unazohitaji na utaratibu unaohitaji kufuata kuhakikisha kuwa ndoa 

yako inatambuliwa kwa mujibu wa Sheria.

Uimarishaji Uwezo Kiasasi na KELIN Kenya

 ©2020  KELIN

Haki zote zimehifadhiwa. Hakuna sehemu ya kitabu hiki inayoweza kutoleshwa 
au kutumiwa katika umbo lolote lile au kwa njia nyingine bila kibali cha 

mchapishaji.
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Ndoa ni ushirikiano wa kujitolea baina ya mwanamume na 
mwanamke ama katika ndoa ya mke/mume mmoja au ya kimitala 
(wake zaidi ya mmoja) na ambayo imesajiliwa kwa mujibu wa Sheria 
ya Ndoa. Wanaooana lazima wawe watu waliofikisha umri wa miaka 
kumi na minane, kuwa na haki sawa na haja wakati huo, katika ndoa 
na wakati wa kuvunjilia mbali ndoa.

Maana ya ndoa
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Ndoa inaweza kusajiliwa iwapo inasherehekewa kama ndoa ya 
kitamaduni, kiraia au kidini.

a) Ndoa za Kitamaduni
Ndoa hizi husherehekewa kwa mujibu wa utamaduni wa jamii ya 
mmoja wa au wote wawili wanaonuia kushiriki katika ndoa husika. 
Lazima pawepo na malipo ya aina fulani kama vile pesa, malipo ya 
mwanzo au mahari ili kuhalalisha ndoa kama hiyo.

Baada ya kukamilisha vizuri hatua mahususi zinazohitajika ili 
kuidhinisha hali ya ndoa kama hiyo, wanaoona hutuma notisi kwa 
msajili wa ndoa kuhusu usajili. Kwa vile ndoa za kitamaduni zina 
uwezo wa kubadilika kuwa za kimitala (za wake wengi), ndoa zote 
baina ya mwanamume na kila mke wake lazima zisajiliwe kila moja 
kivyake kwa minajili ya utoaji cheti cha ndoa.

b) Ndoa za Kiraia
Ndoa hizi husherehekewa na Msajili wa ndoa. Mara nyingi ndoa 
hizi ni za mke/mume mmoja k.v. mtu hawezi kuoa zaidi ya mke 
mmoja. Wanaonuia kuoana lazima wampe Msajili notisi ya nia yao 
ya kuoana.  Yeyote aliye na pingamizi anaweza kuliwasilisha kwa 
Msajili wa ndoa.

Aina za Ndoa
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c) Ndoa za Kikristo
Ndoa hizi zinahusisha watu wanaofuata imani ya Ukristo. 
Zinasimamiwa na mhubiri mkuu wa kanisa aliyeidhinishwa ambaye 
baadaye humpelekea msajili cheti ili kusajiliwa.

d) Ndoa za Kihindi
Ndoa hizi zinahusisha watu wanaofuata imani  ya Kihindi. Ndoa 
hizi zinaweza kusimamiwa na msajili wa ndoa au mtu yeyote 
aliyekubaliwa kwa mujibu wa itikadi za dini ya Kihindi za wanaoshiriki 
katika ndoa. Anayesimamia ndoa hiyo hurekodi habari kuhusu ndoa 
hiyo na kumkabidhi msajili rekodi hiyo ili kusajiliwa.

e) Ndoa kwa mujibu wa sheria za Kiislamu
Ndoa hizi zinahusisha watu wanaofuata imani ya Kiislamu na 
husimamiwa na Kadhi, Sheikh au Imamu aliyekubaliwa na Msajili wa 
ndoa. Anayesimamia ndoa hiyo hurekodi habari kuhusu ndoa hiyo na 
kutoa cheti cha ndoa. Baadaye hupeleka rekodi hiyo na kuidhinisha 
cheti kwa minajili ya kusajiliwa.
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Mashahidi wa Ndoa
Ndoa iliyofanyika kwa mujibu wa Sheria ya Ndoa lazima iwe na 
mashahidi wawili waliohitimu ambao lazima watosheleze mahitaji 
yafuatayo:

• wamefikisha umri wa miaka kumi na minane;
• wana akili timamu;
• sio mlevi hadi hawezi kuelewa wanachofanya wanaoana;
• wana uwezo wa kuelewa lugha inayotumiwa katika sherehe 

ya ndoa; na
• sio yule anayesimamia sherehe hiyo ya ndoa

Kipindi cha Kudumu kwa Ndoa
Ndoa iliyosajiliwa kwa mujibu wa Sheria hudumu hadi 
itakapoamuliwa na:

• kifo cha mke/mume;
• mahakama kutangaza kutosheka na hali ya kifo cha mke/

mume;
• kubatilishwa au kutengana.
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Kanuni za Ndoa za Kitamaduni
Usajili wa ndoa za kitamaduni nchini Kenya hulindwa na Ndoa (Ndoa 
ya Kitamaduni) Kanuni 2017, chini ya Sheria ya Ndoa. Kanuni hizi 
ziliidhinishwa katika Notisi ya Gazeti Nambari 5345 iliyotolewa 
tarehe 9 Juni, 2017. Notisi hiyo ilitaka kuwa ndoa zote za kitamaduni 
zisajiliwe kutokea tarehe 1 Agosti, 2017.

Mahitaji ya Usajili
Ili ufaulu katika shughuli za usajili wa ndoa ya kitamaduni nchini 
Kenya, unahitaji stakabadhi zifuatazo:

• Kila mmoja lazima alete picha yake moja ya pasipoti.
• Kila mmoja lazima awe na cheti cha kuzaliwa au stakabadhi 

inayotangaza umri wa kila mmoja wao.
• Kila mwombaji lazima awe na stakabadhi za kumtambulisha. 
• Kila mmoja lazima awasilishe cheti au barua ya 

kumtambulisha kutoka kwa chifu. 
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Utaratibu wa Usajili

Wote kushiriki katika itikati za kitamaduni 
kulingana na jamii zao;

Msajili huweka notisi ya siku kumi na nne ya 
kuyaomba mapingamizi kutoka kwa watu 
ambao wanaweza kupinga ndoa hiyo;

Msajili akiridhika na ombi lao na kufanya 
uchunguzi husika, basi hutoa cheti cha ndoa.

Iwapo hakuna mapingamizi yaliyotolewa au 
yameshughulikiwa, basi msajili atawakabidhi 
wanandoa hao cheti cha kukubaliwa kwa 
kulipa ada;

Kumuarifu msajili wa ndoa katika kipindi cha 
siku 90 kuhusu nia yao ya kusajili ndoa yao 
kwa kujaza fomu inayolipiwa ada;

Watu hao wawili lazima watume ombi la usajili 
wa ndoa yao pamoja na nakala ya cheti cha 
kukubaliwa kutoka kwa msajili kwa kulipa ada; 

Iwapo kuna mapingamizi, malalamiko 
hupokelewa, husikizwa na kuamuliwa;
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Kuvunjiliwa kwa Ndoa
Hiki ni kitendo au mfanyiko wa kuvunjiliwa mbali kwa ndoa kwa 
mujibu wa sheria. Ndoa inaweza kuisha kutokana na sababu 
zifuatazo:

• Uzinzi;
• Ukatili;
• Utelekezi;
• Unyimaji kupita kiasi;
• Kutoshirikiana kusikorekebishika katika ndoa;
• Sababu yoyote halali kwa mujibu wa sheria ya kitamaduni ya 

mshtaki;
• Kubadilisha dini tofauti kwa mujibu wa Kihindi
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OFISI YA NAIROBI
Karen C, Njia ya Kuwinda,  

Kutoka Barabara ya Lang’ata 
S.L.P. 112 - 00202, KNH Nairobi

Simu: 020 2515790 
Rununu: 0710 261408 / 0788 220300 

Kipepesi: 020 386 1390

OFISI YA KISUMU
Mtaaa wa Nyalenda Railways , 

Bloku 9/220, Karibu na Barabara ya Nairobi, 
Mkabala wa YMCA 

S. L.P. 7708 - 40100 Kisumu - Kenya
Simu: +254 57 204 1001


