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Kijitabu hiki cha Mahitaji ya Wasia Halali ni dira ya kukusaidia kujua na kufahamu vyema 
namna ya kuandika wasia halali. Kijitabu hiki kitakuarifu kuhusu stakabadhi unazohitaji 
na utaratibu unaohitajika kufuata ili kuhakikisha kuwa wasia wako unatambuliwa kwa 
mujibu wa sheria

Uimarishaji Uwezo Kiasasi na KELIN Kenya

 ©2020  KELIN

Haki zote zimehifadhiwa. Hakuna sehemu ya kitabu hiki inayoweza 
kutoleshwa au kutumiwa katika umbo lolote lile au kwa njia 

nyingine bila kibali cha mchapishaji.
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MAHITAJI YA WASIA HALALI

NINI MAANA YA WASIA?
Wasia ni tangazo la kisheria linalotolewa na 
mtu kuhusu heri zake kuhusiana na ugawaji 
mali yake baada ya yeye kuaga.

MAHITAJI YA KIMSINGI YA WASIA ULIOANDIKWA:
i. Uwe umeandikwa(kupigwa chapa au kuandikwa kwa

kalamu).
ii. Jina na anwani ya anayeandika wasia.
iii. Umetiwa sahihi na kuandikwa tarehe na mwandishi

wa wasia.
iv. Kuwa na sahihi au alama ya kidole gumba ya

mashahidi wawili waliohitimu (watu wazima wenye
akili timamu)waliomwona mwandishi wa wasia akitia
sahihi kwenye wasia (hasa mtu ambaye hanufaiki na
wasia huo).

AINA ZA WASIA:
Wasia unaweza kuandikwa au kusemwa.

WATU WENYE UWEZO WA KUTENGENEZA WASIA:
i. Mtu aliye na akili timamu
ii. Mtu mzima (mtu wa umri zaidi ya miaka 18)
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PAHALI  PA  KUHIFADHIA  WASIA:
i. Benki
ii. Ofisi ya wakili
iii. Mmoja wa jamaa katika familia
iv. Rafiki

NAMNA YA KUHARIBU WASIA:
i. Kuandika wasia mwingine au kiambatisho cha

wasia (stakabadhi iliyoandikwa ya kurekebisha
sehemu au wasia mzima).

ii. Ndoa
iii. Kuchoma hadi kuwa majivu.
iv. Kutupa kama vile kutupa chooni au pahali

ambapo hauwezi kupatikana.

MAHITAJI YA KIMSINGI YA WASIA ULIOSEMWA:
i. Kunenwa mbele ya mashahidi waliohitimu.
ii. Mnenaji wa wasia kuaga katika kipindi cha

miezi mitatu baada ya kutengeneza wasia
huo.
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ATHARI YA UTOAJI ZAWADI KWA SHAHIDI KATIKA 
UTIAJI SAHIHI: 
Inahitaji sahihi za watu wawili zaidi waliohitimu. 

SEHEMU MUHIMU ZA WASIA:

SABABU ZA WASIA USIO HALALI:
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i. Ulaghai: uhalifu wa kudanganya ili
kujinufaisha

ii. Shurutisho: matumizi ya nguvu au vitisho
iii. Uombaji: uombaji unaopita kiasi hadi

kufikia kiwango cha kuudhi
iv. Kosa
v. Mgongano katika ushahidi wa mashahidi

(hasa katika wasia wa kusemwa)

i. Ikirari/Ungamo
ii. Batilisha kabla ya Wasia na Kiambatisho cha wasia
iii. Uteuzi wa mtu atakayefaulisha matamanio yako

(kabidhi wasii/msimamizi wa mirathi).
iv. Uwezo wa msimamizi wa mirathi/wasii
v. Jamaa katika familia
vi. Urithi
vii. Sahihi au alama ya kidole gumba ya mtengenezaji na

mashahidi unapoandikwa.





OFISI YA NAIROBI
Karen C, Njia ya Kuwinda, 
Kutoka Barabara ya Lang’ata
S.L.P. 112 - 00202, KNH Nairobi
Simu: 020 2515790
Rununu: 0710 261408 / 0788 220300
Kipepesi: 020 386 1390

OFISI YA KISUMU
Mtaaa wa Nyalenda Railways, 
Bloku 9/220, Karibu na Barabara ya 
Nairobi, Mkabala wa YMCA
S. L.P. 7708 - 40100 Kisumu - Kenya 
Simu: +254 57 204 1001
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